TheBank
Gửi yêu cầu tư vấn

Chế độ nghỉ con ốm hưởng BHXH hiện nay như thế nào?

Hà Ly 0 Bảo hiểm xã hội

Chế độ nghỉ con ốm hưởng BHXH là quyền lợi của Nhà nước dành cho người lao động tham gia bảo hiểm xã hội có thời gian chăm sóc con ốm khi đủ điều kiện mà vẫn được hưởng trợ cấp từ chính sách theo quy định.
    Mục lục [

    Ẩn

    ]

Lợi ích của người lao động khi tham gia BHXH không chỉ nhận được chế độ ốm đau khi mình bị ốm mà còn có thời gian nghỉ chăm con nếu đủ điều kiện theo quy định của pháp luật Nhà nước. Vậy chế độ nghỉ con ốm hưởng BHXH hiện nay ra sao?

Cơ sở pháp lý quy định về chế độ nghỉ con ốm hưởng BHXH

Căn cứ vào Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định về các trường hợp được hưởng chế độ ốm đau nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

“a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

b) Người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

c) Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này.

2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo Danh mục ban hành kèm theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CP ngày 19 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ ban hành các danh mục chất ma túy và tiền chất và Nghị định số 126/2015/NĐ-CP ngày 09 tháng 12 năm 2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Danh mục các chất ma túy và tiền chất ban hành kèm theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CP ngày 19 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ ban hành các danh mục chất ma túy và tiền chất.

b) Người lao động nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, căn cứ vào luật trên, người lao động phải nghỉ làm để chăm sóc con ốm dưới 7 tuổi sẽ được nhận chế độ nghỉ con ốm hưởng BHXH.

Đối tượng được hưởng chế độ ốm đau

Điều 24 Luật BHXH 2014 quy định người lao động tham gia BHXH được hưởng chế độ ốm đau là một trong những trường hợp sau:

  • Làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn, không có thời hạn, theo mùa vụ, hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 - 12 tháng;
  • Làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01-03 tháng;
  • Cán bộ, công chức, viên chức;
  • Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
  • Sĩ quan, quân nhân quân đội; sĩ quan, hạ sĩ quan công an; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như quân nhân;
  • Người quản lý, điều hành doanh nghiệp, hợp tác xã có hưởng lương.

Khi con ốm, cha mẹ được nghỉ hưởng chế độ ốm đau

Chế độ ốm đau hưởng BHXH khi con ốm

Điều kiện hưởng chế độ con ốm mẹ nghỉ

Điều 25 Luật BHXH 2014 cũng nêu rõ điều kiện hưởng chế độ ốm đau của người lao động khi con ốm:

  • Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau;
  • Có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Nếu không đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên, người lao động sẽ không được hưởng chế độ ốm đau.

Thời gian hưởng chế độ nghỉ khi con bệnh

Điều 27 Luật BHXH chỉ ra với những trường hợp đủ điều kiện, người lao động sẽ được hưởng chế độ ốm đau với thời gian:

  • Tối đa 20 ngày nếu con dưới 3 tuổi;
  • Tối đa 15 ngày nếu con từ đủ 3 - 7 tuổi.

Lưu ý:

  • Đây là thời gian tối đa trong 1 năm cho mỗi con và tính theo ngày làm việc, không kể ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ hàng tuần.
  • Nếu cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người được thực hiện theo quy định nêu trên.

Mức hưởng chế độ nghỉ chăm sóc con ốm

Mức hưởng trợ cấp khi con ốm đau được tính trong Điều 28 Luật BHXH hiện hành:

“ - Mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

- Mức hưởng trợ cấp ốm đau 1 ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.”

Tổng kết lại, số tiền chế độ ốm đau mà cha mẹ được hưởng mỗi lần con ốm được tính như sau:

Tiền trợ cấp = 75% x Mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ x 24 x Số ngày nghỉ

Lưu ý: Số ngày nghỉ không vượt quá số ngày theo quy định.

Hồ sơ và thủ tục hưởng chế độ nghỉ khi con ốm

Nghỉ chế độ con ốm cần giấy tờ gì? Vấn đề này được quy định trong Điều 100 Luật BHXH năm 2014:

  • Bản chính/Bản sao Giấy ra viện đối với con của người lao động nếu điều trị nội trú;
  • Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH nếu con của người lao động điều trị ngoại trú;
  • Giấy khám, chữa bệnh dịch bằng tiếng Việt nếu khám, chữa bệnh ở nước ngoài;
  • Danh sách theo mẫu 01B-HSB (bản chính) do đơn vị sử dụng lao động lập.

Sau khi đã có đầy đủ các giấy tờ trên thì đơn vị sử dụng lao động nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH để được giải quyết chế độ.

Đọc thêm: Chế độ nghỉ ốm của lao động nữ mang thai

Bài viết trên đã tổng hợp các thông tin về chế độ nghỉ con ốm hưởng BHXH hiện nay. Chúng tôi mong những người lao động quan tâm sẽ có thêm kiến thức về luật để áp dụng và nhận đúng quyền lợi của bản thân.

Đóng góp bài viết của bạn bằng cách gửi bài viết Tại Đây

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Đánh giá bài viết
Chế độ nghỉ con ốm hưởng BHXH hiện nay như thế nào?
0 0

Bài viết có hữu ích không?

Không
MỞ TÀI KHOẢN TƯ VẤN VIÊN MIỄN PHÍ
Kết nối với khách hàng có nhu cầu chính xác


Bình luận

Hãy Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để gửi bình luận

Nội quy : nhận xét có tối thiểu 10 ký tự, gõ tiếng việt có dấu, không chứa nội dung tục tĩu. Nếu bị báo cáo vi phạm quá 10 lần bị baned nick.

Gửi bình luận
bình luận
Sắp xếp : Mới nhất