TheBank
Gửi yêu cầu tư vấn
vita

Đóng bảo hiểm xã hội cho thời gian thử việc có phải bắt buộc không?

0 Bảo hiểm xã hội

Đóng bảo hiểm xã hội luôn là vấn đề nhận được nhiều quan tâm không chỉ tới từ phía người lao động mà cả người sử dụng lao động. Vậy đóng bảo hiểm xã hội cho thời gian thử việc có phải bắt buộc không?
    Mục lục [

    Ẩn

    ]

Nhằm đảm bảo quyền lợi, bảo vệ người lao động cũng như thể hiện được trách nhiệm của người sử dụng lao động, Nhà nước ta đã ban hành luật quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Từ 1/1/2018, có một số những quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014 sẽ được áp dụng thực thi. Trong số đó có mở rộng về đối tượng bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội.

Chính vì vậy, không chỉ là thắc mắc từ phía người lao động mà còn là vấn đề băn khoăn của nhiều doanh nghiệp đó là: Đóng bảo hiểm xã hội cho thời gian thử việc có phải bắt buộc không?

Xem thêm: Bảo hiểm xã hội bắt buộc là gì? Quyền lợi khi đóng xã hội bắt buộc.

Có phải đóng bảo hiểm xã hội khi thử việc?

Căn cứ Điều 2, Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, quy định những đối tượng sau phải tham gia BHXH bắt buộc. Cụ thể như sau:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

Mặt khác, theo quy định tại Điều 26 Bộ luật Lao động 2012, quy định như sau:

Điều 26. Thử việc

1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

Cũng theo Khoản 1 Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 quy định nội dung hợp đồng lao động bao gồm:

Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

c) Công việc và địa điểm làm việc;

d) Thời hạn của hợp đồng lao động;

đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;

g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

Từ những căn cứ trên, ta có thể đưa ra kết luận như sau:

Hợp đồng thử việc không phải đóng bảo hiểm xã hội vì trong nội dung của hợp đồng này không nhắc đến việc đóng bảo hiểm xã hội như hợp đồng lao động.

Tuy nhiên trong thời gian thử việc ghi trong hợp đồng lao động mà hợp đồng lao động đó thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, thì người sử dụng lao động và người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong thời gian thử việc.

Bạn vẫn còn vướng mắc? Gửi yêu cầu tư vấn miễn phí

Đăng ký ngay

Trong thời gian thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Trong thời gian thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp khi thử việc?

Căn cứ Khoản 1 Điều 43, Luật việc làm năm 2013, quy định các đối tượng phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp bắt buộc như sau:

Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Theo quy định trên thì:

Người lao động không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp bắt buộc

Xem thêm: Bảo hiểm thất nghiệp có lợi gì đối với người lao động.

Có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian thử việc

Có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian thử việc

Qua các phân tích trên có thể thấy trong thời gian thử việc không bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp. Người lao động và người sử dụng lao động cần nắm rõ các quy định trên để thực hiện đúng các chính sách về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp của pháp luật.

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Đánh giá bài viết
Đóng bảo hiểm xã hội cho thời gian thử việc có phải bắt buộc không?
5 2

Bài viết có hữu ích không?

Không
MỞ TÀI KHOẢN TƯ VẤN VIÊN MIỄN PHÍ
Kết nối với khách hàng có nhu cầu chính xác


Bình luận

Hãy Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để gửi bình luận

Nội quy : nhận xét có tối thiểu 10 ký tự, gõ tiếng việt có dấu, không chứa nội dung tục tĩu. Nếu bị báo cáo vi phạm quá 10 lần bị baned nick.

Gửi bình luận
bình luận
Sắp xếp : Mới nhất
9669