TheBank
Gửi yêu cầu tư vấn

Vợ không đóng bảo hiểm xã hội liệu chồng có được hưởng thai sản?

Hà Ly 0 Bảo hiểm xã hội

Vợ không đóng bảo hiểm xã hội nhưng chồng có đóng thì có được hưởng chế thai sản không? Mức hưởng trong trường hợp này như thế nào?
    Mục lục [

    Ẩn

    ]

Vợ không đóng bảo hiểm xã hội thì chắc chắn không được hưởng chế độ thai sản do Nhà nước quy định. Nhưng đối với lao động nam có tham gia bảo hiểm xã hội, khi vợ sinh con có được hưởng chế độ thai sản không? 

Vợ không đóng bảo hiểm xã hội chồng được hưởng chế độ thai sản không?

Căn cứ vào điểm e khoản 1 Điều 31 Luật BHXH 2014, quy định về lao động nam tham gia BHXH được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

e) Lao động đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.”

Như vậy, nếu như đối với lao động nữ có quy định đóng BHXH từ 6 tháng trở lên trong 12 tháng trước sinh mới được hưởng chế độ thai sản, thì lao động nam chỉ cần đang đóng BHXH khi vợ sinh con là được hưởng chế độ này.

Chế độ thai sản của nam giới khi vợ không đóng BHXH

Lao động nam đóng BHXH được chế độ thai sản gì khi vợ không đóng BHXH

Thời gian hưởng chế độ thai sản cho lao động nam có vợ sinh con

Nhằm tạo điều kiện cho lao động nam có thêm thời gian chăm sóc vợ và con mới sinh. Quy định về thời gian nghỉ được nêu rõ trong khoản 2 Điều 34 Luật BHXH 2014:

  • 5 ngày làm việc với trường hợp vợ sinh thường;
  • 7 ngày làm việc khi vợ phải phẫu thuật sinh con, hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  • 10 ngày làm việc khi vợ sinh đôi, sinh ba trở lên thì cứ mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày;
  • 14 ngày làm việc với trường hợp vợ phẫu thuật sinh đôi.

Lưu ý: Thời gian này được tính trong khoảng 30 ngày đầu từ ngày vợ sinh con, bao gồm cả ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ hàng tuần.

Ngoài ra, trường hợp lao động nam tham gia BHXH có vợ chết sau khi sinh hoặc được xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền rằng: Người vợ gặp rủi ro sau khi sinh không đảm bảo sức khỏe chăm sóc con cái thì lao động nam được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi.

Đọc thêm:

Đóng bảo hiểm xã hội bao lâu thì được hưởng chế độ thai sản?

Những thay đổi về BHXH năm 2021

Mức hưởng chế độ thai sản của lao động nam có vợ sinh con

Điều 39 Luật BHXH Việt Nam 2014 quy định về mức hưởng chế độ thai sản của lao động nam, tính theo công thức:

Mức hưởng chế độ thai sản = Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản : 24 x Số ngày nghỉ hưởng chế độ

Ví dụ cụ thể: Anh An có vợ sinh con vào tháng 11/2019. Lương tháng đóng BHXH của anh Anh trong 6 tháng gần nhất là 6.000.000 vnđ/tháng, anh được nghỉ theo chế độ 5 ngày làm việc vì vợ anh sinh thường. Ngoài ra, mức hưởng chế độ thai sản của anh An là:

Mức hưởng chế độ thai sản = 6.000.0000 : 24 x 5 = 1.250.000 vnđ

Vợ không có BHXH thì lao động nam có được hưởng trợ cấp 1 lần không?

Khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH và tham khảo Công văn 3432/LĐTBXH-BHXH 2016 đã quy định về trường hợp lao động nam được hưởng thêm chế độ trợ cấp 1 lần khi thoả mãn điều kiện:

  • Lao động nam có vợ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản (không đóng hoặc đóng không đủ) thì lao động nam phải đóng từ đủ 6 tháng BHXH trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con;
  • Đối với người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng từ đủ 6 tháng BHXH trở lên trong 12 tháng tính đến thời điểm nhận con.

Công thức tính mức hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con:

Mức trợ cấp một lần khi sinh con = 2 x Mức lương cơ sở tại tháng sinh con

Ví dụ cụ thể: Áp dụng lại vào trường hợp anh An ở trên, có đủ 6 tháng đóng BHXH trong 12 tháng trước khi sinh con và vợ không tham gia BHXH, anh đủ điều kiện hưởng mức trợ cấp 1 lần:

Mức trợ cấp = 2 x 1.490.000 (mức lương cơ sở năm tháng 11/2019) = 2.980.000 vnđ

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Để được hưởng chế độ này, lao động nam cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ gồm những giấy tờ sau:

  • Danh sách đề nghị giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khoẻ (Mẫu 01B-HSB ban hành kèm theo Quyết định số 166/QĐ-BHXH);
  • Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con;
  • Giấy tờ của cơ sở khám chữa bệnh chứng minh việc phẫu thuật sinh con, sinh con dưới 32 tuần tuổi,...;
  • Trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh thì thay bằng trích sao hoặc tóm tắt hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ hoặc của lao động nữ mang thai hộ thể hiện con chết.

Thời hạn nộp hồ sơ theo quy định:

  • Trong vòng 45 ngày kể từ ngày làm việc trở lại, lao động có trách nhiệm nộp đầy đủ hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho đơn vị sử dụng lao động.
  • Trong vòng 10 ngày kể từ ngày lao động nam làm việc trở lại, đơn vị sử dụng lao động phải nộp hồ sơ hưởng chế độ lên cơ quan bảo hiểm. Với những trường hợp quá hạn sẽ không được giải quyết.

Qua bài viết này, chúng ta hiểu được nếu vợ không đóng bảo hiểm xã hội mà chồng đang tham gia BHXH thì người chồng sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định. Đây là những quyền lợi tốt do Nhà nước đề ra nhằm tạo điều kiện cho các gia đình có thêm thời gian và kinh tế chăm sóc con cái.

Đóng góp bài viết của bạn bằng cách gửi bài viết Tại Đây

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Đánh giá bài viết
Vợ không đóng bảo hiểm xã hội liệu chồng có được hưởng thai sản?
0 0

Bài viết có hữu ích không?

Không
MỞ TÀI KHOẢN TƯ VẤN VIÊN MIỄN PHÍ
Kết nối với khách hàng có nhu cầu chính xác


Bình luận

Hãy Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để gửi bình luận

Nội quy : nhận xét có tối thiểu 10 ký tự, gõ tiếng việt có dấu, không chứa nội dung tục tĩu. Nếu bị báo cáo vi phạm quá 10 lần bị baned nick.

Gửi bình luận
bình luận
Sắp xếp : Mới nhất