TheBank
Gửi yêu cầu tư vấn
vita

Mức đóng và chế độ bảo hiểm y tế sinh con thứ 3 bà mẹ hiện đại nên biết

0 Bảo hiểm y tế

Khi sinh con thứ 3 trở đi, người tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) có được hưởng chế độ bảo hiểm không? Nếu có thì mức đóng và mức hưởng BHYT như thế nào? Mời bạn cùng tham khảo thông tin dưới đây để nắm rõ hơn quyền lợi của mình.
    Mục lục [

    Ẩn

    ]

Quyền lợi của người tham gia (BHYT)

Người tham gia BHYT được quỹ BHYT chi trả các chi phí sau:

  • Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con
  • Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến huyện phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật
  • Hưởng theo danh mục, tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT.

Như vậy, khi sinh con thứ 3, người tham gia BHYT được hưởng BHYT theo quy định.

Xem ngay: Mẹ tròn con vuông với bảo hiểm y tế thai sản trái tuyến.


Người tham gia được hưởng BHYT theo quy định khi sinh con thứ 3

Hình thức tham gia, mức đóng và chế độ BHYT sinh con thứ 3 tuân theo quy định chung của Luật BHYT như sau:

Hình thức tham gia và mức đóng BHYT

1. Hình thức tham gia

Bạn có thể tham gia BHYT ở 1 trong 2 hình thức sau:

  • BHYT bắt buộc
  • BHYT tự nguyện theo hộ gia đình.

Những người chưa tham gia BHYT theo diện bắt buộc thì đều cần mua BHYT tự nguyện tại UBND phường xã nơi cư trú.

Theo quy định mới, từ ngày 01/01/2016 trở đi, nếu bạn muốn tham gia BHYT tự nguyện thì bắt buộc phải tham gia theo hình thức hộ gia đình. Điều này có nghĩa là nếu bạn muốn tham gia BHYT để hưởng chế độ bảo hiểm sinh con thứ 3, tất cả thành viên trong gia đình (cùng hộ khẩu) đều phải có BHYT (bao gồm cả BHYT bắt buộc và tự nguyện).

2. Mức đóng BHYT

Mức đóng BHYT sẽ khác nhau giữa BHYT bắt buộc và BHYT tự nguyện.

2.1 Mức đóng BHYT bắt buộc

Căn cứ đóng BHYT bắt buộc là dựa trên mức tiền lương tháng của người lao động. Theo quy định của Luật BHXH, mức lương tháng đóng bảo hiểm không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng và không được cao hơn 20 tháng lương cơ sở.

Tỷ lệ trích đóng BHYT bắt buộc 2018 trong doanh nghiệp như sau:

  • Người sử dụng lao động đóng 3% mức lương đóng bảo hiểm vào quỹ BHYT
  • Người lao động đóng 1,5 % mức lương đóng bảo hiểm vào quỹ BHYT.

2.2 Mức đóng BHYT tự nguyện theo hộ gia đình

Khoản 3 Điều 13 Luật Bảo hiểm y tế quy định mức đóng BHYT hàng tháng của người thứ nhất bằng 4,5% lương cơ sở ; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Bạn có biết phụ nữ không tham gia bảo hiểm xã hội khi mang thai vẫn được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản theo chồng. Vậy mức hưởng đó được quy định ra sao?


Tỷ lệ mức đóng BHYT sinh con thứ 3

Cụ thể, bạn có thể xem mức phí đóng BHYT trong bảng sau:

Số người tham gia theo hộ gia đình Mức phí đóng/tháng Mức phí đóng/năm
Người thứ 1 62.550 750.600
Người thứ 2 43.785 525.420
Người thứ 3 37.530 450.360
Người thứ 4 31.275 375.300
Người thứ 5 trở đi 25.020 300.240

Bảng 1: Mức phí đóng BHYT tự nguyện hộ gia đình ( Đơn vị: VNĐ)

Mức hưởng BHYT khi sinh con thứ 3

Mức hưởng BHYT khi sinh con thứ 3 phân theo 3 trường hợp sau:

Trường hợp 1: Sinh con tại nơi đăng ký khám chữa bệnh(KCB) ban đầu (KCB đúng tuyến) và ở cơ sở KCB khác theo giấy chuyển viện phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật hoặc trường hợp cấp cứu được hưởng:

1. 100% chi phí sinh con tại bệnh viện khi:

  • Sinh con tại trạm y tế xã, phường, thị trấn
  • Chi phí sinh con thấp hơn 15% mức lương cơ sở cho 1 lần KCB (208.500 VNĐ)
  • Tham gia BHYT 5 năm liên tục tính từ thời điểm tham gia BHYT đến thời điểm đi KCB và có số tiền cùng chi trả chi phí KCB trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (tức là 8.340.000 VNĐ)
  • Sinh con với một số đối tượng đặc biệt được nhà nước hỗ trợ.

2. 80% chi phí sinh con tại bệnh viện với các đối tượng khác

Trường hợp sinh con có sử dụng dịch vụ cao, chi phí lớn thì được Quỹ BHYT thanh toán 80% chi phí nhưng không vượt quá 40 tháng lương tối thiểu chung cho 1 lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật đó.

Trường hợp 2: Sinh con không đúng nơi đăng ký ban đầu, sinh con vượt tuyến (trừ trường hợp cấp cứu) được hưởng:

  • 100% chi phí sinh con so với mức hưởng theo quy định khi KCB nội trú tại bệnh viện tuyến huyện (hưởng quyền lợi như KCB đúng tuyến)
  • 60% chi phí sinh con so với mức hưởng theo quy định khi KCB nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh
  • 40% chi phí sinh con so với mức hưởng theo quy định khi KCB nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương.

Trường hợp 3: Sinh con tại cơ sở y tế không ký hợp đồng KCB BHYT hoặc đi KCB tại cơ sở y tế có ký hợp đồng KCB BHYT nhưng không đủ thủ tục KCB theo quy định. Trong trường hợp này, người bệnh tự thanh toán chi phí KCB với cơ sở y tế, sau đó mang chứng từ đến cơ quan BHXH để thanh toán.

Vậy người lao động cần chuẩn bị hồ sơ hưởng bảo hiểm thai sản như thế nào để đảm bảo quyền lợi của mình?


Mức hưởng BHYT khi sinh con thứ 3

Như vậy, BHYT không có sự phân biệt bạn sinh con thứ mấy, miễn là bạn tham gia BHYT, khi khám chữa bệnh, cơ quan BHYT sẽ chi trả quyền lợi cho bạn theo quy định của Luật BHYT. Người tham gia cần nắm rõ quy định này để chủ động hơn khi khám chữa bệnh với BHYT.

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Đánh giá bài viết
Mức đóng và chế độ bảo hiểm y tế sinh con thứ 3 bà mẹ hiện đại nên biết
0 0

Bài viết có hữu ích không?

Không
MỞ TÀI KHOẢN TƯ VẤN VIÊN MIỄN PHÍ
Kết nối với khách hàng có nhu cầu chính xác


Bình luận

Hãy Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để gửi bình luận

Nội quy : nhận xét có tối thiểu 10 ký tự, gõ tiếng việt có dấu, không chứa nội dung tục tĩu. Nếu bị báo cáo vi phạm quá 10 lần bị baned nick.

Gửi bình luận
bình luận
Sắp xếp : Mới nhất
9669