TheBank
Gửi yêu cầu tư vấn
vita

Thẻ bảo hiểm y tế bị sai tên thì xử lý như thế nào?

0 Bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế bị sai tên sẽ làm bạn gặp phải rắc rối về thủ tục hành chính khi đi khám chữa bệnh. Vậy trong trường hợp này cần xử lý ra sao để nhanh chóng được cấp lại thẻ mới?
    Mục lục [

    Ẩn

    ]

Thẻ bảo hiểm y tế bị sai tên có được cấp lại không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Như vậy trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị bị sai tên, sai địa chỉ, sai năm sinh, sai thông tin hoặc bị hỏng sẽ được cấp lại theo quy định.

Thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị sai tên

Thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị sai tên rất đơn giản, chủ thẻ chỉ cần làm theo hướng dẫn sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo Khoản 2, Điều 19, Luật bảo hiểm y tế, cụ thể:

  • Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế
  • Thẻ bảo hiểm y tế.

Bước 2: Nộp hồ sơ đầy đủ tại cơ quan BHXH huyện nơi bạn được cấp phát bảo hiểm y tế.

Bước 3: Bạn đến nhận lại thẻ bảo hiểm y tế tại cơ quan BHXH huyện theo ngày hẹn.

Cập nhật: Các quy định mới nhất về bảo hiểm y tế để đảm bảo quyền lợi khi tham gia.

Thẻ bảo hiểm y tế bị sai tên sẽ được cấp lại

Thẻ bảo hiểm y tế bị sai tên sẽ được cấp lại

Thời gian cấp lại thẻ là bao lâu?

Điều 30, Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về thời gian cấp lại thẻ như sau:

- Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

- Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Như vậy chủ thẻ sẽ nhận lại thẻ trong vòng 3 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Trường hợp chủ thẻ đang điều trị bệnh thì có thể nhận được thẻ ngay trong ngày để đảm bảo quyền lợi khám chữa bệnh BHYT.

Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế có mất phí không?

Khoản 4, Luật bảo hiểm y tế quy định như sau:

“4. Người được đổi thẻ bảo hiểm y tế do thẻ bị rách, nát hoặc hỏng phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí đổi thẻ bảo hiểm y tế.”.

Như vậy làm lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị sai thông tin sẽ mất phí. Mức phí được quy định tại Điều 2, Thông tư số 19/2010/TT-BTC như sau:

“Điều 2. Mức thu phí cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế quy định như sau:

1. Phí cấp lại thẻ bảo hiểm y tế: 4.000 đồng/thẻ;

2. Phí đổi thẻ bảo hiểm y tế: 2.000 đồng/thẻ.”

Như vậy mức phí cấp lại thẻ bảo hiểm y tế do sai thông tin là 4.000 đồng.

Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế có mất phí

Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế có mất phí

Có thể làm thủ tục cấp lại thẻ online được không?

Hiện nay bạn có thể làm thủ tục cấp lại thẻ BHYT online bằng cách truy cập Cổng Dịch vụ công Quốc gia và thực hiện theo hướng dẫn trong bài viết: Hướng dẫn làm lại thẻ bảo hiểm y tế online nhanh chóng

Như vậy khi phát hiện thẻ bảo hiểm y tế bị sai tên hay bất cứ thông tin cá nhân nào, chủ thẻ nên làm thủ tục để được cấp lại thẻ trong thời gian sớm nhất.

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Đánh giá bài viết
Thẻ bảo hiểm y tế bị sai tên thì xử lý như thế nào?
5 1

Bài viết có hữu ích không?

Không
MỞ TÀI KHOẢN TƯ VẤN VIÊN MIỄN PHÍ
Kết nối với khách hàng có nhu cầu chính xác


Bình luận

Hãy Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để gửi bình luận

Nội quy : nhận xét có tối thiểu 10 ký tự, gõ tiếng việt có dấu, không chứa nội dung tục tĩu. Nếu bị báo cáo vi phạm quá 10 lần bị baned nick.

Gửi bình luận
bình luận
Sắp xếp : Mới nhất