TheBank
Gửi yêu cầu tư vấn

Chuyển tiền từ Việt Nam ra nước ngoài qua tiệm vàng có được không?

Lê Thị Quyên 0 Kiến thức thẻ ATM

Chuyển tiền từ Việt Nam ra nước ngoài qua tiệm vàng có được không là thắc mắc của không ít khách hàng khi chuyển tiền ra nước ngoài.
    Mục lục [

    Ẩn

    ]

Hiện nay, nhu cầu chuyển tiền từ Việt Nam để học tập và định cư ở nước ngoài rất phổ biến. Để chuyển tiền, khách hàng có thể sử dụng dịch vụ do ngân hàng trong nước cung cấp hoặc thông qua công ty chuyển tiền uy tín, nhanh chóng như Western Union, Money Garam… Ngoài các dịch vụ chuyển tiền trên, thì chuyển tiền tay 3 hiện nay cũng vô cùng phát triển trong đó có dịch vụ chuyển tiền tại các tiệm vàng. Vậy chuyển tiền tại tiệm vàng có được không? Thực hư dịch vụ này như thế nào?

Chuyển tiền quốc tế qua tiệm vàng có được không

Chuyển tiền quốc tế qua tiệm vàng có được không

Tiệm vàng có chức năng chuyển tiền quốc tế không?

Hoạt động chuyển tiền nước ngoài, mua bán ngoại tệ được gọi là “hoạt động ngân hàng” theo quy định ở khoản 1 Điều 6 Luật Ngân hàng nhà nước Việt Nam 2010. Tuy nhiên, hiện nay có rất nhiều tiệm vàng tại Việt Nam không được cấp phép vẫn giao dịch chuyển tiền quốc tế, đổi ngoại tệ một cách trái phép. Theo quy định ở Điều 4 Luật Các tổ chức tín dụng 2010 thông tư 20/2011/TT-NHNN ngày 29/8/2011 đã quy định rất rõ ràng, các tổ chức tín dụng sau mới được thực hiện "hoạt động ngân hàng":

- Ngân hàng;

- Tổ chức tín dụng phi ngân hàng (công ty tài chính, công ty cho thuê tài chính và các tổ chức tín dụng phi ngân hàng khác);

- Tổ chức tài chính vi mô;

- Quỹ tín dụng nhân dân;

- Ngân hàng hợp tác xã;

- Tổ chức tín dụng nước ngoài.

Như vậy, các tiệm vàng không nằm trong danh sách các tổ chức tín dụng được cho phép hoạt động nên không thể thực hiện hoạt động ngân hàng, tức là không thể cung ứng dịch vụ thanh toán qua tài khoản.

Nếu tiệm vàng chuyển tiền ra nước ngoài sẽ bị xử lý như thế nào?

Cố tình chuyển tiền qua tiệm vàng bị xử lý ra sao

Cố tình chuyển tiền qua tiệm vàng bị xử lý ra sao

Như đã nói ở trên, chỉ có ngân hàng, các tổ chức tín dụng mới được phép cung ứng các dịch vụ chuyển tiền, thanh toán quốc tế. Nếu các tiệm vàng hoặc đơn vị nào không được cấp phép mà vẫn cố tình hoạt động trái quy định sẽ bị xử phạt theo khoản 8 Điều 23 Nghị định 88/2019/NĐ-CP với mức phạt tiền lên đến 250.000.000 đồng, cụ thể:

  • Mua, bán ngoại tệ dưới 1.000 USD hoặc ngoại tệ khác có giá trị tương đương sẽ phạt cảnh cáo.
  • Mua, bán ngoại tệ có giá trị từ 1.000 – 10.000 USD phạt tiền từ 10 đến 20 triệu đồng.
  • Mua, bán ngoại tệ có giá trị từ 10.000 – 100.000 USD phạt tiền từ 20 đến 30 triệu đồng.
  • Mua, bán ngoại tệ từ 100.000 USD trở lên, mức phạt tiền sẽ từ 80 đến 100 triệu đồng.

Cũng theo điểm h khoản 4 Điều 23 Nghị định 88/2019/NĐ-CP, quy định đối với hành vi chuyển tiền trái phép ra nước ngoài sẽ bị xử phạt từ từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng cụ thể:

4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

h) Chuyển, mang ngoại tệ, đồng Việt Nam ra nước ngoài, vào Việt Nam không đúng quy định của pháp luật, trừ các hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan;

Đặc biệt, tùy vào mức độ hành vi, tùy vào giá trị vận chuyển tiền trái phép ra nước ngoài, cá nhân, tổ chức vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội vận chuyển trái phép hàng hóa, tiền tệ qua biên giới theo Điều 189 Bộ luật Hình sự 2015 với mức phạt cao nhất như sau:

+ Cá nhân: Phạt tiền từ 01 tỷ đồng đến 03 tỷ đồng hoặc phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

+ Pháp nhân thương mại: Phạt tiền từ 02 tỷ đồng đến 05 tỷ đồng hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn từ 06 tháng đến 03 năm hoặc vĩnh viễn.

Ngoài ra, pháp nhân thương mại còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, cấm kinh doanh, hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định hoặc cấm huy động vốn từ 01 năm đến 03 năm.

Như vậy có thể thấy tiệm vàng không có chức năng, nhiệm vụ chuyển tiền quốc tế và mua bán ngoại tệ. Vậy nên, để tránh vi phạm pháp luật về tội rửa tiền bạn nên đến những ngân hàng, tổ chức tín dụng uy tín và được cấp phép để giao dịch.

Đóng góp bài viết của bạn bằng cách gửi bài viết Tại Đây

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Đánh giá bài viết
Chuyển tiền từ Việt Nam ra nước ngoài qua tiệm vàng có được không?
0 0

Bài viết có hữu ích không?

Không
MỞ TÀI KHOẢN TƯ VẤN VIÊN MIỄN PHÍ
Kết nối với khách hàng có nhu cầu chính xác


Bình luận

Hãy Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để gửi bình luận

Nội quy : nhận xét có tối thiểu 10 ký tự, gõ tiếng việt có dấu, không chứa nội dung tục tĩu. Nếu bị báo cáo vi phạm quá 10 lần bị baned nick.

Gửi bình luận
bình luận
Sắp xếp : Mới nhất