TheBank
Gửi yêu cầu tư vấn

Mua đất lấn chiếm có phải là giao dịch hợp pháp?

Tuyết Thanh 0 Đầu tư

Tình trạng lấn chiếm đất đai diễn ra khá phổ biến trong thời gian gần đây. Vậy mua đất lấn chiếm có được không?
    Mục lục [

    Ẩn

    ]

Lấn chiếm đất đai là hành vi vi phạm pháp luật, sẽ bị xử phạt hành chính và buộc phải thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định. Vậy trường hợp người sử dụng đất thực hiện hành vi lấn chiếm đất thì có được rao bán mảnh đất đó không?

Điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Căn cứ Khoản 1, Điều 188, Luật Đất đai quy định như sau:

“Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất”

Như vậy, để mảnh đất lấn chiếm đủ điều kiện để thực hiện giao dịch mua bán thì phải đáp ứng 4 điều kiện nêu trên.

Mua bán đất lấn chiếm cần điều kiện gì? 

Mua bán đất lấn chiếm cần điều kiện gì?

Mua đất lấn chiếm có phải là giao dịch hợp pháp?

Một trong những điều kiện quan trọng nhất khi thực hiện giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất là mảnh đất đó phải có giấy chứng nhận (hay còn gọi là sổ đỏ). Vậy đất lấn chiếm có được cấp sổ đỏ không?

Căn cứ Khoản 5 Điều 22 Nghị định 43/2014/NĐ-CP đất lấn chiếm vẫn có thể được cấp sổ đỏ nếu:

  • Người đang sử dụng đất ổn định trong một số trường hợp theo quy định.
  • Mảnh đất đó không có tranh chấp.
  • Thời gian thực hiện lấn chiếm trước ngày 1/7/2014.
  • Chỉ áp dụng với hộ gia đình, cá nhân (không áp dụng với trường hợp người sử dụng đất là các tổ chức).

Tuy nhiên, không phải trường hợp lấn chiếm đất trước ngày 1/7/2014 nào cũng được cấp sổ đỏ. Chỉ một số trường hợp theo quy định tại Điều 22, Nghị định 43 trên. Khách hàng có thể tham khảo thông tin chi tiết trong bài viết: Đất lấn chiếm có được cấp sổ đỏ không theo quy định mới nhất?

Đất lấn chiếm không có sổ đỏ không thể mua bán hợp pháp

Đất lấn chiếm không có sổ đỏ không thể mua bán hợp pháp

Như vậy, nếu đất lấn chiếm đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận thì người sử dụng đất phải nhanh chóng hoàn thiện thủ tục này trước khi thực hiện giao dịch mua bán. Với những mảnh đất lấn chiếm sau ngày 1/7/2014 sẽ không được cấp Giấy chứng nhận và không thể thực hiện giao dịch mua bán hợp pháp theo quy định.

Với những người có dự định mua đất nên tìm hiểu kỹ thông tin pháp lý về mảnh đất muốn mua, tuyệt đối không giao dịch với mảnh đất lấn chiếm mà chưa được cấp Giấy chứng nhận để đảm bảo quyền lợi cho mình.

Đóng góp bài viết của bạn bằng cách gửi bài viết Tại Đây

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Đánh giá bài viết
Mua đất lấn chiếm có phải là giao dịch hợp pháp?
5 1

Bài viết có hữu ích không?

Không
MỞ TÀI KHOẢN TƯ VẤN VIÊN MIỄN PHÍ
Kết nối với khách hàng có nhu cầu chính xác


Bình luận

Hãy Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để gửi bình luận

Nội quy : nhận xét có tối thiểu 10 ký tự, gõ tiếng việt có dấu, không chứa nội dung tục tĩu. Nếu bị báo cáo vi phạm quá 10 lần bị baned nick.

Gửi bình luận
bình luận
Sắp xếp : Mới nhất