TheBank
Gửi yêu cầu tư vấn

Không được chuyển mục đích sử dụng đất khi nào?

Tuyết Thanh 0 Đầu tư

Chuyển mục đích sử dụng đất là một thủ tục hành chính khá quen thuộc trong lĩnh vực đất đai. Vậy trường hợp nào không được chuyển mục đích sử dụng đất?
    Mục lục [

    Ẩn

    ]

Trường hợp không được chuyển đổi mục đích sử dụng đất

- Căn cứ Khoản 1, Điều 57, Luật Đất đai có 7 trường hợp người sử dụng đất không được tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất khi chưa được sự cho phép của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

  • Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối.
  • Chuyển đất trồng cây hằng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm.
  • Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp.
  • Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp.
  • Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất.
  • Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở.
  • Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

Xem ngay: Đất nằm trong quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng không?

Chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền

Chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền

- Căn cứ Điều 52, Luật Đất đai cũng quy định căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất gồm:

  • Kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.
  • Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

Như vậy, không được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nếu thuộc 1 trong 7 trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng đất phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền mà:

  • Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện không cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất.
  • Người sử dụng đất không làm đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất có khó không?

Hiện nay, việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất được chia thành 2 trường hợp sau:

- Chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép: Có 5 trường hợp người sử dụng đất có thể chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động, bao gồm: Chuyển đất trồng cây hàng năm sang đất nông nghiệp khác, chuyển đất trồng cây hàng năm khác, đất nuôi trồng thủy sản sang trồng cây lâu năm… Xem thông tin đầy đủ trong bài viết: 5 trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép.

- Chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo phân tích ở trên.

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất có khó không?

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất có khó không?

Như vậy:

Việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất có khó không còn tùy thuộc vào từng trường hợp. Với các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép thì việc chuyển đổi sẽ dễ hơn. Còn chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì bạn sẽ phải làm nhiều thủ tục và mất nhiều thời gian chờ đợi để hồ sơ của mình được giải quyết.

Nếu thuộc 1 trong các trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng đất phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền mà kế hoạch sử dụng đất hàng năm tại địa phương không cho phép thì không được chuyển đổi mục đích sử dụng đất theo quy định.

Đóng góp bài viết của bạn bằng cách gửi bài viết Tại Đây

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Đánh giá bài viết
Không được chuyển mục đích sử dụng đất khi nào?
5 1

Bài viết có hữu ích không?

Không
MỞ TÀI KHOẢN TƯ VẤN VIÊN MIỄN PHÍ
Kết nối với khách hàng có nhu cầu chính xác


Bình luận

Hãy Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để gửi bình luận

Nội quy : nhận xét có tối thiểu 10 ký tự, gõ tiếng việt có dấu, không chứa nội dung tục tĩu. Nếu bị báo cáo vi phạm quá 10 lần bị baned nick.

Gửi bình luận
bình luận
Sắp xếp : Mới nhất